![](https://multimedia.anamai.moph.go.th/oawoocha/2024/05/info672_Hot_5.jpg)
ห่มเงา…ด้วยต้นไม้
ลดร้อนรอบบ้าน![🔻](https://static.xx.fbcdn.net/images/emoji.php/v9/t9c/1/16/1f53b.png)
![🏡](https://static.xx.fbcdn.net/images/emoji.php/v9/t77/1/16/1f3e1.png)
![☀️](https://static.xx.fbcdn.net/images/emoji.php/v9/t6d/1/16/2600.png)
ฤดูร้อนนี้
![🔥](https://static.xx.fbcdn.net/images/emoji.php/v9/t50/1/16/1f525.png)
อากาศร้อนสุดหยุดอยู่ตรงไหนไม่มีใครรู้ แต่ที่รู้เราอยู่ตรงนี้ แทบทนไม่ไหว ไม่ได้ต้องการอะไรมากไปกว่าอากาศเย็น ๆ ทั้งในและรอบบ้าน
![🔸](https://static.xx.fbcdn.net/images/emoji.php/v9/t72/1/16/1f538.png)
ใคร ๆ ก็คงคิดถึงพัดลม หรือ เครื่องปรับอากาศ เป็นตัวให้ความเย็นอันดับต้น ๆ แต่ยังมีอีกหนึ่งทางเลือกที่ช่วยลดความร้อน ลดอุณภูมิรอบบ้านให้เย็นลงได้ นั่นก็คือ การปลูกต้นไม้ นั่นเอง เพราะ ต้นไม้มีส่วนช่วยให้เกิดความชุ่มชื้น ช่วยลดความร้อนให้กับสภาพแวดล้อม เป็นผลให้อุณหภูมิบริเวณบ้านเย็นลง
![🔸](https://static.xx.fbcdn.net/images/emoji.php/v9/t72/1/16/1f538.png)
นอกจากนี้ ยังช่วยบังแสงแดด ให้ร่มเงาแก่บ้านและพื้นที่โดยรอบ ทำให้ลดการสะสมของความร้อนในผนัง หลังคา อีกด้วย รวมถึงยังช่วยลดแสงสะท้อนเข้าบ้าน ปกคลุมพื้นดินให้เกิดความร่มเย็น ทั้งยังเพิ่มความชื้นในอากาศ และช่วยให้เกิดความร่มรื่น
รู้หรือไม่
การปลูกต้นไม้ 1 ต้น สามารถช่วยลดอุณภูมิรอบบ้านได้ถึง 2-4 องศาเซลเซียสเลยน่ะ แถมยังลดการใช้พลังงานจากเครื่องปรับอากาศลง 10-15% เลยทีเดียว
![🔖](https://static.xx.fbcdn.net/images/emoji.php/v9/t32/1/16/1f516.png)
เรามาดูตัวอย่างต้นไม้ที่ปลูกได้ทั้งรอบบ้านและในบ้านกันค่ะ
![🔹](https://static.xx.fbcdn.net/images/emoji.php/v9/tf3/1/16/1f539.png)
สำหรับรอบบ้าน ได้แก่ ไม้ใหญ่หรือไม้ยืนต้นให้ร่มเงา ไม้คลุมดินหรือไม้พุ่มป้องกันความร้อนแก่ผิวและช่วยลดแสงสะท้อนเข้าบ้าน เช่น จามจุรี หูกระจง หูกวาง พญาสัตบรรณ ชมพูพันธ์ทิพย์ นนทรี สนเลื้อย ฟ้าประดิษฐ์ ตีนตุ๊กแก สร้อยนางกรอง กระดุมทองเลื้อย ผักเป็ดแดง เป็นต้น
![🔹](https://static.xx.fbcdn.net/images/emoji.php/v9/tf3/1/16/1f539.png)
สำหรับในบ้าน ไม้เลื้อยหรือไม้กระถางแขวนบังแดดบริเวณระเบียงและช่องเปิดต่าง ๆ เช่น พลูด่าง เฟิร์น ไทรย้อยใบแหลม ว่านหางจระเข้ ลิ้นมังกร ยางอินเดีย หมากเหลือง เป็นต้น
![🏷️](https://static.xx.fbcdn.net/images/emoji.php/v9/t1c/1/16/1f3f7.png)
นอกจากการปลูกต้นไม้จะให้ร่มเงา ยังช่วยการลดเนือยนิ่ง ด้วยการรดน้ำต้นไม้ทั้งรอบบ้านและในบ้านด้วยนะ
![📍](https://static.xx.fbcdn.net/images/emoji.php/v9/t2d/1/16/1f4cd.png)
ด้วยรักและห่วงใย อยากให้คนไทยสุขภาพดี จาก กรมอนามัย
![💖](https://static.xx.fbcdn.net/images/emoji.php/v9/te9/1/16/1f496.png)
#สาระสุขภาพ #วัยทำงาน #อนามัยสิ่งแวดล้อม