![](https://multimedia.anamai.moph.go.th/oawoocha/2024/05/info669_Hot_2.jpg)
40 องศา
(ร้อนอย่าง) กับ 50![🔺](https://static.xx.fbcdn.net/images/emoji.php/v9/t1b/1/16/1f53a.png)
ความร้อนขนาดนี้ แต่ยังรู้สึก “ร้อนเกินได้อีก”
เคยสงสัยไหมว่าทำไม
อุณหภูมิบอกอย่าง เรารู้สึกอีกอย่าง มันเกิดจากอะไร?
![🔸](https://static.xx.fbcdn.net/images/emoji.php/v9/t72/1/16/1f538.png)
นั่นก็เพราะ “เจ้าความชื้น” หรือ “ความชื้นในอากาศ”
![💧](https://static.xx.fbcdn.net/images/emoji.php/v9/t42/1/16/1f4a7.png)
เป็นปัจจัยหลักอีกอย่างที่ทำให้เรารู้สึกแตกต่างระหว่างอุณหภูมิและความรู้สึก แล้วทำไมความชื้นถึงทำให้แตกต่างได้ เพราะ ความชื้นในอากาศที่สูงมาก เหงื่อจะระเหยได้ช้ากว่า ร่างกายจึงระบายความร้อนได้ยาก และเมื่อความชื้นในอากาศต่ำ เหงื่อก็จะระเหยได้เร็ว ร่างกายจึงระบายความร้อนได้ง่าย นั่นเอง
![🔶](https://static.xx.fbcdn.net/images/emoji.php/v9/t70/1/16/1f536.png)
กรมอนามัย จึงมีแนวทางการป้องกันและลดความเสี่ยงจากความร้อน มาแนะนำ กับ แนวทาง 3ต “ติดตาม เตรียมตัว ตรวจสอบ” ดังนี้
![🔸](https://static.xx.fbcdn.net/images/emoji.php/v9/t72/1/16/1f538.png)
1. ติดตาม ข่าวสารพยากรณ์อากาศและพยากรณ์ค่าดัชนีความร้อน (Heat Index) จาก กรมอุตุนิยมวิทยา ทั้งเว็บไซต์และ Facebook สำหรับข้อมูลสุขภาพได้จากเว็ปไซต์ และ Facebook กรมอนามัย และ กองประเมินผลกระทบต่อสุขภาพ
![🔸](https://static.xx.fbcdn.net/images/emoji.php/v9/t72/1/16/1f538.png)
2. เตรียมตัว ทำตามคำแนะนำในการดูแลป้องกันผลกระทบต่อสุขภาพจากความร้อน สำหรับประชาชนทั่วไปและกลุ่มเสี่ยง
![🔸](https://static.xx.fbcdn.net/images/emoji.php/v9/t72/1/16/1f538.png)
3. ตรวจสอบและสังเกตอาการของตนเองและคนรอบข้าง หากมีอาการผิดปกติให้รีบติดต่อแพทย์หรือโทร 1669
![💖](https://static.xx.fbcdn.net/images/emoji.php/v9/te9/1/16/1f496.png)
ด้วยความรักและห่วงใย อยากให้คนไทยสุขภาพดี จาก กรมอนามัย ดูและตัวเอง กินอาหารให้ครบถ้วนถูกสุขอนามัย เสริมการออกกำลังกาย หากอากาศร้อนจัดควรเลี่ยงกิจกรรมกลางแจ้ง
#สาระสุขภาพ #แม่และเด็ก #วัยเรียนวัยรุ่น #วัยทำงาน #ผู้สูงอายุ