ปัจจุบันวิถีชีวิตของคนไทย เปลี่ยนเเปลงไปตามสภาพเเวดล้อม อาชีพ ฐานะความเป็นอยู่ ปัจจัยเหล่านี้ก่อให้เกิดโรคที่เกิดจากการมีพฤติกรรมในการบริโภคที่ไม่ถูกต้อง อีกทั้งขาดการออกกำลังกาย นำไปสู่การเจ็บป่วยเรื้อรังหรือเสียชีวิต หากทุกคนใส่ใจดูเเลสุขภาพตนเอง ครอบครัวเเละชุมชน มุ่งมั่นที่จะปรับเปลี่ยนพฤติกรรมอนามัยให้ถูกต้อง ย่อมนำมาซึ่งการมีสุขภาพที่ดี
![](https://multimedia.anamai.moph.go.th/oawoocha/2019/09/what-should-i-do.jpg)