ปัญหาเด็กไทยอ้วน ไอคิวต่ำ สาเหตุนอกจากระบบการเรียนการสอนแล้ว ยังมาจากอาหารและการเลี้ยงดู โดยเฉพาะอย่างยิ่งเลี้ยงด้วยนมผงมาตั้งแต่แรกเกิด ผลสำรวจระหว่างเดือนธันวาคม 2548-พฤษภาคม 2549 พบว่า ครอบครัวไทยเลี้ยงลูกด้วยนมแม่เพียงอย่างเดียวในช่วง 6 เดือนแรกมีแค่ร้อยละ 5.4 หรือประมาณ 43,000 คน จากจำนวนเด็กเกิดทั้งหมด 800,000 คน ตัวเลขนี้ต่ำที่สุดในประเทศเอเชียด้วยกัน และอยู่ในกลุ่มต่ำที่สุด ในโลกด้วย สาเหตุมาจากหลายประการด้วยกัน ทั้งภาวะเศรษฐกิจ การเปลี่ยนแปลงทางสังคม แต่อันตรายที่สุดมาจากการโฆษณาชวนเชื่อของบริษัทนมผงบางบริษัทเกินจริง ทำให้แม่หลงเชื่อว่า นมผงหรือนมผสมทดแทนนมแม่ได้ผลร้ายที่ตามมาคือ เด็กที่ไม่ได้ดื่มนมแม่ตั้งแต่แรกเกิด ภูมิต้านทานโรคจะไม่ดี ร่างกายไม่แข็งแรง เป็นโรคอ้วนได้ง่าย สมองไม่ดี เพราะนมผงนั้นสารอาหารมีไม่ครบถ้วน ไม่เพียงพอต่อความ ต้องการของเด็ก อีกทั้งไม่เหมาะสมอีกด้วย (ผลิตเมื่อ 20 มกราคม 2561)
[แม่และเด็ก]![](https://multimedia.anamai.moph.go.th/oawoocha/2019/04/21731778_1564039910383076_1134223803080365857_o-08.jpg)